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Samaki wa aina hii aliyekaangwa ni mtamu kumla lakini upatikanaji wake

unahitaji ujuzi mzuri wa matumizi

Picha zote na Nashon Kennedy, Mwanza

Na Nashon Kennedy

matukio ya wavuvi kuzama
maji yaliyotokea ziwani

IONGOZI wa kitaifa,  yalikuwa 217 kati ya watu
s /. kijamii, kisiasa, 100,000 na 86 ya waliofariki
wataalamu, watu walitambuliwa, 70 ikiwa
walio kwenye vikao vya ni sawa na asilimia 81
maamuzi na wananchi walikuwa wavuvi, kati ya
mara nyingi wamekuwa hao wakiwa na umri wa
wakikaa mezani wakila miaka 1840 walikuwa ni
chakula kwa kitoweo cha wanaume na tisa walikuwa
samaki mwenye ladha tamu  ni watoto wenye umri chini
kwa furaha. ya miaka 10.
1li kitoweo cha samaki Kati ya wavuvi
kikamilike na kuandaliwa waliozama ziwani ni
. mezani, yupomtuambaye - wavuvi wawili tu kati ya 86
. hufanikisha mchakato waliovaa jaketi okozi (life
mzimawa kupatikana kwa  jacket) wakati walipopata
kitoweo hicho cha samaki changamoto za kuzama
na huyo si mwingine bali maji na kutokana na athari
mvuvi mdogo. za kijamii na kiuchumi za
Mvuvi huyu licha ya vifo hivyo, zilisababisha
juhudi ambazo huzifanya kupotea kwa mapato na
akiwa majini kumtega kuvunjika kwa familia.
samaki, anakumbana na Kwa mujibu wa utafiti
changamoto nyingi iki- uliofanywa na Shirika la
wamo dhoruba kali, Afya Duniani (WHO)
imani za uchawi, hatariza ~ wa kuzuia watu kuzama
wanyama wakalinakubwa  duniani wamwaka, watu
zaidi ikiwa ni changamoto 236,000 hufariki kwa
ya vifo vinavyotokana na kuzama majini kila mwaka
kuzama majini. na vifo vyote vya kuzama
maji viliwalenga zaidi watu
HALI HALISI walio chini ya umri wa
Tafiti za awali zimebainisha  miaka 30.
kuwepo kwa viwango vya Kwa mujibu wa utafiti
juu vya kufa maji miongoni  huo, walikuwa
mwa wavuvi katika ziwa, na uwezekano wa kuzama
lakini ni mambo machache  mara mbili zaidi ya wan-
tu yanayofahamika kuhusu  awake na ulibaini kuzama
sababu kuu za vifo hivyo. maji kwa watu ni moja kati

Tafiti za awali zimebain-  ya sababu 10 zinazoongoza

isha kuwepo kwa viwango  kwa vifo duniani.
Vvya juu vya kufa maji Akiwasilisha matokeo
miongoni mwa wavuvi ka-  yaliyotokana na utafiti
tika ziwa, lakini ni mambo  shirikishi jamii uliofanywa
machache tu'yanayofaha- na Shirika lisilo la kiserikali
mika kuhusu sababu kuuza  la Emedo kwa ufadhili wa
. vifo hivyo kwenye familia RNLI kuanzia Mei hadi

. najamii za wavuvi. Desemba 2021, uliokuwa na

o Kwamujibu wa utafiti lengo 1a kupata taarifa zin-
uliofanywa mwaka 2016- azosababisha wavuyi ku-

8 kwa jamii za wavuvi zama na kufa, athari za vifo
vinavyotokana na kuzama
kwa jamii za wavuvi (ki-
jamiina kiuchumi) kwa fa-
milia na mitazamo ya jamii,
Mratibu wa Mradi, Anthur
Mgema anasema utafiti huo
uliofanyika mwaka jana
na kujumuisha makundi

balimbali ulibaini sabab

ya vyombo vya kuvua majini.

za wavuvi kuzama majini
na kufa maji.

Mgema anayataja
makundi yaliyoshirikishwa
kwenye utafiti huo kuwa ni
wavuvi, wachakataji (wan-
awake na wanaume), mama
lishe, wasomba ngese,
wamiliki wa mitumbwi,
mafundi watengeneza
mitumbwi na viongozi wa
mialo (BMU).

Makundi ine ni

tumbwi, baadhi ya wavuvi
kutojua mbinu za kuogelea
na kujiokoa na matumizi
makubwa ya pombe wakati
wa kuvua.

“Tulibaini pia kuwepo
kwa matumizi ya mbao
zenye ubora hafifu katika
kutengeneza mitumbwi,”
anasema Mgema.

Anasema baada ya uta-
fiti huo, wamebaini kuna
athari nyingi zitokanazo na
vifo vinavyotokanana ku-
zama zikiwemo familia za
wavuvi kusambaratika na
kukosa huduma muhimu
kama elimu, matibabu na
chakula, ndoto za watoto
katika familia kukosa
mwendelezo, vipato vya
familia kuterereka na ku-
ongezeka kwa wategemezi
katika familia.

MITAZAMO YA JAMII
M utafiti

viongozi wa serikali ngazi
za kata na wilaya, mao-
fisa maendeleo na uvuvi,
Wauzaji na wasambazaji wa
vifaa vya usalama majini na
wachuuzi wa samaki.
“Kwenye utafiti huo
tulizingatia sababu za
kijiografia, kina cha maji
katika ziwa, aina ya uyuvi
unaofanyika na ukaribu na
mji,” anasema Mgema.

MATOKEO YA UTAFITI
Mgema anasema uta-

fiti huo ulibaini sababu
hatarishi zinazosababisha
wavuvi kuzama maji
ambazo zimegawanyika
katika makundji tofauti kwa
miu mmoja mmoja, kwa
mamlaka, utekelezwaji wa
sera, sheria, miongozo na
kanuni.

Anasema utafiti huo
ulibaini kuwepo kwa
matumizi hafifu ya vifaa
vya usalama kwenye maji
mfano jaketi okozi na vifaa
dira, vyombo duni vya
uvuyi ikiwemo mitumbwi
isiyokidhi ubora, upepo na
dhoruba kali, kulegalega
kwa utendaji wa BMU na
kutopewa kipaumbele kwa
taarifa za hali ya hewa.

Mengine ni wavuvi
kuegesha mitumbwi bila
kuwa na kiashiria chochote
kama taa au tochi na kulala
ziwani, kuwepo kwa mbinu
duni za kutafuta na kuokoa
linapotokea tukio la ku-
zama maji, ujuzi hafifu wa
kuongoza vyombo vya ma-
jini hasa mitumbwi, imani
za kijadi, ubebaji mizigo
kupita kwa kiasi kwa mi-

huo umebaini jamii ina mi-
tazamo tofauti juu ya jamii
za wavuvi kuzama maji
ikiwemo kuona ni kitendo
cha kawaida, wengine
kuhusisha na imani za
kijadi, mtu akijua kuogelea
hawezi kufa maji, uzembe
binafsi na kutojali na kuna
mitazamo kuwa ziwa hu-
meza watu.

Anayataja makundi
yaliyobainishwa kwenye
utafiti kuwa kwenye hatari
kubwa ya kuzama maji
kuwa ni wavuvi wenyewe,
wanawake wachakataji
samaki na watoto wanao-
fanya shughuli za uvuvi
maeneo ya visiwani,

“Tuliwasilisha matokeo
yautafiti huu kwa Katibu
Mkuu Wizara ya Mifugo
na Uvuvi kwaajili ya
kuonesha haliilivyo ya wa-

R i
Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika lisilo la

Wizara ya Mifugo na Uvuvi,
ofisini kwake jijini Dodoma.
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vuvi katika ziwa,” anasema
Mgema.

BAADA YA UTAFITI
Anasema baada ya utafiti
huo, Emedo kwa kushiriki-
ana na Shirika la Lifeaboat
wameanzisha mradi wa
miaka mitatu (2022-25)
wa udhibiti wa kuzama
maji kwa jamii za wavuvi
ujulikanao kama “Lake Vic-
toria Drowning Prevention
Project”, ukiwa na lengo la
kutoa elimu juu ya matukio
ya kuzama maji kwa jamii
za wavuvi katika Ziwa
Victoria.
Anasema mradi huo
unatarajiwa kutekelezwa
katika mikoa ya Mwanza
wilayani Ukerewe katika
vijiji vya Irondo na Musozi
na Wilaya ya Nyamagana
katika Mtaa wa Sweya,
mkoani Mara katika Wilaya
ya Musoma katika vijiji
vya Busekela na Kome na
mkoani Kagera mradi huo
unatekelezwa katika Wilaya
ya Muleba katika visiwa
vya Goziba na Mulumo.
Anasema mradi huo
unaofadhiliwana RNLI,
shirika lenye uzoefu wa
miaka 200 ya shughuli za
uokozi na elimu ya usalama
kwenye maji, una lengo
kwamba ifikapo mwaka
2025 wadau wa sekta ya
uvuvi wahakikishe wana-
chukua hatua madhubuti za
kudhibiti vifo vitokanavyo
na kuzama maji kwa jamii
za wavuvi zinazoishi ku-
zunguka Ziwa Victoria,
Anasema muhimu ni
kuwa shughuli za mradi
huo zimezingatia mahitaji
ya jamii, mazingira husika,
mkakati madhubuti na
vipaumbele vya mfadhili na

>ideia

nazolabiliana nazo myuyi

uwezo wa kibajeti kwenye
utekelezaji wa mradi.

SHUGHULI ZA MRADI
Mgema anasema katika
awamu ya kwanza mradi
utajikita zaidi katika ku-
tatua changamoto zinazosa-
babisha kuzama kwa jamii
za wavuvi na kuangalia
namna gani shughuli za
wavuvi zitafanikiwa.
“Mradi huu unatarajia
kufanya uchechemuzi wa
kisera na kisheria kwa
masuala yaliyoibuliwa kwe-
nye utafiti na yatakayoi-
buliwa na jamii wakati wa
utekelezaji wa mradi na
utatoa mafunzo mbalimbali
kwa viongozi na wataal-

amu wa uvuvi.

MAONI YA WADAU
Mkurugenzi Mtendaji wa
Shirika la Emedo, Editru-
dith Lukanga anasema
anawataka jamii kuun-
ganisha juhudi za pamoja
ili kudhibiti matukio ya
kuzama maji kwa jamii ya
wavuvi hapa nchini kwa
ajili ya ustawi wa maisha
yao.

“Wavuvi watambue
maisha yao ni dhamana
yao, wasivae jaketi okozi
wakati wanapowaona mao-
fisa uvuvi, hali hiyo haiwa-

komoi maofisa uvuvi bali
wanajikomoa wenyewe,”
anasema na kuongeza kuwa
Emedo itashirikiana na
BMU katika kuhakikisha
usalama kwa wavuvi.
Mwenyekiti wa BMU,
Sweya Petro analipongeza
Shirika la Emedo kwa kazi
nzuri ya utafiti waliofanya
ambao utasaidia jamii na
taifa katika kuwasaidia wa-
vuvi kuwa salama majini.

kiserikali la EMEDO, Editrudith Lukanga
(wa pili kulia) alipoutambulisha mradi mpya wa miaka mitatu wa kuzuia vifo vya
wavuvi vinavyotokana na kuzama maiji katika Ziwa Victoria kwa Katibu Mkuu

Dk Rashid Tamatamah (wa pili kushoto), hivi karibuni
Kulia ni Mratibu wa mradi huo, Anthur Mgema,
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